Đóng cốp xe ô tô, trường hợp không đóng cốp ô tô khi di chuyển có bị phạt không? Thực tế, nhiều chủ xe đã tận dụng cốp ô tô con để chở đồ vật với kích thước lớn khiến cho cốp xe không thể đóng lại được. Những trường hợp này liệu có bị phạt không?

>>> Xem thêm: Văn Phòng công chứng Khương Trung địa chỉ đáng tin cậy nhất cho mọi khách hàng có nhu cầu muốn thực hiện công chứng, chứng thực trong năm 2022.

1. Đóng cốp xe ô tô có bắt buộc không?

Nếu như xe tải được yêu cầu phải chốt, đóng cố định cửa sau thùng xe khi xe đang chạy để tránh bị phạt theo Nghị định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao  thông thì xe ô tô con lại chưa có quy định cụ thể về việc có phải đóng kín cốp xe khi tham gia giao thông hay không.

Đóng cốp xe ô tô có bắt buộc không?

Do đó, tài xế không buộc phải đóng kín cốp ô tô khi di chuyển trên đường. Nhưng để đảm bảo an toàn, người tham gia giao thông bằng ô tô nên đóng cốp cẩn thận trước khi lăn bánh.

Bởi việc không đóng kín cốp ô tô dù là vô tình hay cố tình thì đây cũng là một hành vi tiềm ẩn nhiều nguy hiểm cho những người đi đường khác.

Việc không đóng kín cốp ô tô không chỉ ảnh hưởng đến tầm nhìn phía sau của người điều khiển phương tiện mà còn có thể khiến hàng hóa, đồ đạc bên trong bị vương vãi ra trong quá trình di chuyển ảnh hưởng đến phương tiện khác, nghiêm trọng hơn thì có khả năng gây ra tai nạn giao thông.

2. Không đóng cốp ô tô khi di chuyển có bị phạt không?

Mặc dù không có quy định bắt buộc phải đóng cốp xe ô tô khi đi đường nhưng nếu tận dụng cốp để chở hàng dẫn tới không đóng được cốp xe khi di chuyển thì người tham gia giao thông có thể bị xử phạt vi phạm hành chính.

>>> Xem thêm: Phân biệt sổ đỏ, sổ hồng như thế nào thì đúng theo quy định của pháp luật hiện hành?

Theo quy định tại Điều 72 Luật Giao thông đường bộ, việc vận chuyển hàng hóa bằng xe ô tô phải đảm bảo hàng vận chuyển trên xe phải được xếp đặt gọn gàng và chằng buộc chắc chắn, không để rơi vãi, đồng thời cũng phải đảm bảo không chở hàng vượt quá trọng tải và kích thước giới hạn cho phép của xe.

Không đóng cốp ô tô khi di chuyển có bị phạt không?

Hướng dẫn chi tiết hơn về quy định này, Điều 15 và Điều 19 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT nêu rõ, hàng hóa xếp trên xe phải tuân theo các quy định về tổng trọng lượng của xe, tải trọng trục xe, chiều cao, chiều rộng, chiều dài xếp hàng hóa được phép của xe. Cụ thể:

Xem thêm:  Chuyển đổi vị trí công tác định kỳ của công chức trong ngành xây dựng mỗi 3-5 năm

– Chiều rộng xếp hàng hóa cho phép là bằng chiều rộng của thùng xe.

– Chiều dài xếp hàng hóa cho phép không được lớn hơn 1,1 lần chiều dài toàn bộ của xe và không lớn hơn 20m. Khi chở hàng hóa có chiều dài lớn hơn chiều dài của thùng xe phải có báo hiệu và phải được chằng buộc chắc chắn, bảo đảm an toàn khi tham gia giao thông.

– Xe chở khách không được phép xếp hàng hóa, hành lý nhô ra quá kích thước bao ngoài của xe.

Theo quy định tại điểm e khoản 3 Điều 23 Nghị định 100/2019/ND-CP trường hợp xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự chở hành lý, hàng hóa vượt quá kích thước bao ngoài của xe thì người điều khiển phương tiện sẽ bị phạt từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

Bên cạnh việc bị phạt tiền, tài xế còn có thể bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng.

Do đó, để tránh bị xử phạt, tài xế cần lưu ý xếp hàng gọn gàng trong cốp xe ô tô để đảm bảo an toàn.

3. Thay vì để trong cốp, chất hàng hóa lên ghế ngồi ô tô con có được không?

>>> Xem thêm: Phí công chứng hợp đồng cho thuê nhà trung bình tại các văn phòng công chứng quận Thanh Xuân là bao nhiêu?

Theo QCVN 41: 2019/BGTVT xe ô tô con là ô tô được xác định theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường để chở người không quá 9 chỗ ngồi (kể cả chỗ người lái).

Theo đó, xe ô tô con được thiết kế để chở người chứ không phải là chở hàng hóa.

Trường hợp để hàng hóa trong khoang chở hành khách, người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự sẽ bị phạt từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng theo điểm đ khoản 3 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Trên đây là thông tin về không đóng cốp ô tô có bị phạt không? Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Danh sách văn phòng công chứng tại quận Tây Hồ

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm các tìm kiếm liên quan:

>>> Phí công chứng văn bản hủy hợp đồng ủy quyền tại các cơ quan nhà nước có thẩm quyền là bao nhiêu?

>>> Phí công chứng văn bản chấm dứt hợp đồng ủy quyền của văn phòng công chứng Nguyễn Huệ là bao nhiêu?

>>> Phí công chứng giấy ủy quyền tại các văn phòng công chứng nội thành Hà Nội là khoảng bao nhiêu?

>>> Phí công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế những năm gần đây tại các văn phòng có sự thay đổi như thế nào?

>>> Đường đôi là gì? Các quy định cần tuân thủ khi đi trên đường đôi

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *