Lập di chúc với tài sản hình thành trong tương lai được không? Là vấn đề mà nhiều người còn thắc mắc. Bài viết sau của chúng tôi sẽ giúp bạn đọc giải đáp vấn đề này.

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng nào làm việc uy tín, tiến hành các công việc nhanh chóng, làm việc cả thứ 7, chủ nhật tại khu vực Hà Nội?

1.Tài sản hình thành trong tương lai có thể lập di chúc là gì?

Tại Điều 105 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định tài sản bao gồm bất động sản và động sản. Trong đó, bất động sản và động sản có thể là tài sản hiện có và tài sản hình thành trong tương lai.

Tài sản hình thành trong tương lai

Bên cạnh đó, tại Điều 108 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về tài sản hiện có và tài sản hình thành trong tương lai như sau:

1. Tài sản hiện có là tài sản đã hình thành và chủ thể đã xác lập quyền sở hữu, quyền khác đối với tài sản trước hoặc tại thời điểm xác lập giao dịch.

2. Tài sản hình thành trong tương lai bao gồm:

a) Tài sản chưa hình thành;

b) Tài sản đã hình thành nhưng chủ thể xác lập quyền sở hữu tài sản sau thời điểm xác lập giao dịch.

Như vậy, theo quy định trên, tài sản hình thành trong tương lai gồm:

– Tài sản chưa hình thành;

– Tài sản đã hình thành nhưng quyền sở hữu tài sản được xác lập sau thời điểm xác lập giao dịch.

Theo đó, tài sản hình thành trong tương lai gồm các loại phổ biến su:

– Tài sản được hình thành từ vốn vay: Là những tài sản có được từ việc vay vốn, ví dụ vay vốn để mua nhà, mua xe…

– Tài sản đang trong giai đoạn hình thành hoặc đang được tạo lập tại thời điểm giao kết giao dịch bảo đảm: Ví dụ chung cư đang xây, ô tô đang trong quá trình lắp ráp…

>>> Xem thêm: Văn phòng nào công chứng hợp đồng mua bán nhà đất tại nhà ngoài giờ hành chính ở ngoại thành Hà Nội?

2. Lập di chúc với tài sản hình thành trong tương lai được không?

Điều 612 Bộ luật Dân sự 2015 quy định di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác.

Theo đó, người được thừa kế sẽ được chia các tài sản từ người chết để lại, bao gồm:

– Tài sản riêng của người đã chết:

– Phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác.

Lập di chúc với tài sản hình thành trong tương lai

Như đã trình bày ở phần trên, tài sản trong đó bao gồm cả tài sản hình thành trong tương lai. Do vậy, tài sản hình thành trong tương lai cũng được xem là một loại tài sản của di sản thừa kế.

Xem thêm:  Có bị phạt nếu dùng căn hộ chung cư để làm văn phòng hay không?

3. Điều kiện để thừa kế nhà ở hình thành trong tương lai thế nào?

Nhà ở hình thành trong tương lai (ví dụ chung cư đang trong quá trình xây dựng) cũng là một loại tài sản của di sản thừa kế. Căn cứ Điều 118 luật Nhà ở thì điều kiện của nhà ở hình thành trong tương lai được phép thừa kế như sau:

>>> Xem thêm: Hướng dẫn cách phân biệt sổ đỏ, sổ hồng đơn giản tại nhà và những điểm khác nhau theo quy định của pháp luật.

– Không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu;

– Không bị kê biên để thi hành án;

– Không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

– Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.

Đối với các bên thừa kế nhà ở hình thành trong tương lai phải đảm bảo các điều kiện sau:

– Đối với người để thừa kế nhà ở hình thành trong tương lai:

  • Là người đã mua nhà ở của chủ đầu tư;
  • Có đầy đủ năng lực hành vi dân sự để thực hiện giao dịch về nhà ở theo quy định của pháp luật dân sự.

– Bên nhận thừa kế:

  • Phải có đủ năng lực hành vi dân sự để thực hiện các giao dịch về nhà ở theo quy định của pháp luật dân sự;
  • Không bắt buộc phải có đăng ký thường trú tại nơi có nhà ở được giao dịch;

Với trường hợp người nhận thừa kế là cá nhân nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài phải đảm bảo:

  • Có đủ năng lực hành vi dân sự để thực hiện giao dịch về nhà ở theo quy định của pháp luật Việt Nam;
  • Thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam;
  • Không bắt buộc phải có đăng ký tạm trú hoặc đăng ký thường trú tại nơi có nhà ở được giao dịch.

Trên đây là toàn bộ thông tin về các quy định pháp luật liên quan đến nội dung lập di chúc với tài sản hình thành trong tương lai được không? Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Danh sách các trường đại học xét tuyển học bạ năm 2024.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Hướng dẫn chi tiết cách phân biệt, kiểm tra sổ đỏ thật giả tại nhà. Và hậu quả pháp lý của việc sử dụng sổ đỏ giả.

>>> Văn phòng công chứng tại ngoại thành Hà Nội nhận làm trọn gói thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất.  

>>> Để có thể công chứng văn bản phân chia di sản thừa kế thì văn bản phân chia di sản thừa kế cần đáp ứng điều kiện gì ?

>>> Công ty dịch thuật đa ngôn ngữ tại Hà Nội cung ứng dịch vụ dịch thuật lấy ngay, giá cả hợp lý, uy tín chất lượng.

>>> Quy trình thu hồi biển số xe và những giấy tờ cần chuẩn bị

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *