Hiệu lệnh của CSGT đối với người tham gia giao thông không chấp hành hiệu lệnh của CSGT bị phạt như thế nào? Đây có bị coi là hành vi chống đối người thi hành công vụ hay không? Tất cả các câu hỏi trên sẽ được giải đáp ngay sau đây.

>>> Xem thêm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ không cần đến văn phòng, giấy tờ thủ tục nhanh gọn đảm bảo uy tín chất lượng giá cả phải chăng.

1. Cảnh sát giao thông ra hiệu lệnh mà không được chấp hành sẽ xử lý như thế nào?

Theo Luật Giao thông đường bộ năm 2008, Khoản 1 Điều 11 quy định rằng người tham gia giao thông phải tuân thủ hiệu lệnh và hướng dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ, trong đó bao gồm cả hiệu lệnh của Cảnh sát giao thông (CSGT).

Khoản 2 của Điều này cũng xác nhận rằng khi có một người điều khiển giao thông, người tham gia giao thông phải tuân thủ hiệu lệnh của người đó.

Vì vậy, trong quá trình tham gia giao thông, mọi người cần nghiêm túc tuân thủ hiệu lệnh của CSGT.

Cảnh sát giao thông sẽ được xử phạt như thế nào đối với hành vi vi phạm trên

Nếu không tuân thủ hiệu lệnh của CSGT, người tham gia giao thông sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính liên quan đến việc không tuân thủ hiệu lệnh và hướng dẫn của người điều khiển giao thông. Các khoản phạt được quy định trong Nghị định 100/2019/NĐ-CP, đã được sửa đổi bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP và có các khoản phạt cụ thể như sau:

  • Đối với ô tô: Từ 04 đến 06 triệu đồng và có thể bị tước Giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng.
  • Đối với xe máy: Từ 800.000 đến 01 triệu đồng và có thể bị tước Giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng.
  • Đối với máy kéo và xe máy chuyên dùng: Từ 02 đến 03 triệu đồng và có thể bị tước Giấy phép lái xe (máy kéo) hoặc chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (xe máy chuyên dùng) từ 01 đến 03 tháng.
  • Đối với xe đạp: Từ 100.000 đến 200.000 đồng.
  • Đối với người đi bộ: Từ 60.000 đến 100.000 đồng

2. Cảnh sát giao thông ra hiệu lệnh mà không chấp hành có bị coi là chống đối người thi hành công vụ không?

Tội chống đối người thi hành công vụ được quy định trong Điều 330 của Bộ luật Hình sự năm 2015 và có mức phạt cao nhất lên đến 07 năm tù.

>>> Xem thêm: Công chứng thứ 7 chủ nhật ngoài giờ hành chính, cung cấp dịch vụ tại nhà liên hệ văn phòng công chứng nào ?

    Một người chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội chống đối người thi hành công vụ khi họ thực hiện hành vi sử dụng vũ lực, đe dọa sử dụng vũ lực hoặc thủ đoạn khác để cản trở người thi hành công vụ trong việc thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật.

    Cảnh sát giao thông ra hiệu lệnh mà không chấp hành có bị coi là chống đối người thi hành công vụ không?

    Theo quy định này, hành vi không tuân thủ hiệu lệnh của CSGT không bị xem là tội chống đối người thi hành công vụ. Tuy nhiên, hành vi này vẫn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính liên quan đến việc không tuân thủ hiệu lệnh và hướng dẫn của người điều khiển giao thông, như đã nêu ở trên.

    Xem thêm:  Đi làm sớm sau thai sản có phải đóng BHXH không?

    Phạt cho việc không tuân thủ hiệu lệnh của CSGT là một hình phạt vi phạm hành chính, không phải là tội hình sự chống đối người thi hành công vụ.

    3. Hiệu lệnh của CSGT trái với hiệu lệnh thì xử lý thế nào?

    Cả biển báo giao thông và hiệu lệnh của CSGT đều thuộc hệ thống báo hiệu giao thông. Người tham gia giao thông có trách nhiệm tuân thủ chỉ dẫn của cả hai loại báo hiệu này.

    Trong trường hợp hiệu lệnh của CSGT và biển báo giao thông xuất hiện cùng tại một vị trí nhưng hiệu lệnh của CSGT trái với biển báo, người tham gia giao thông cần ưu tiên thực hiện theo hiệu lệnh của CSGT.

    Theo Quy chuẩn 41:2019/BGTVT, khi cả hai hình thức báo hiệu này xuất hiện tại cùng một khu vực, người tham gia giao thông phải tuân thủ theo thứ tự ưu tiên như sau: (1) Hiệu lệnh của người điều khiển giao thông >> (2) Hiệu lệnh của biển báo giao thông.

    >>> Xem thêm: Muốn thực hiện thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất liên hệ văn phòng nào để được trợ giúp.

    Bên cạnh đó, Điều 8 của Quy chuẩn 41:2019/BGTVT cũng quy định rằng người tham gia giao thông phải nghiêm túc tuân thủ hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, ngay cả khi hiệu lệnh đó trái với tín hiệu của đèn giao thông, biển báo giao thông hoặc vạch kẻ đường.

    Vì vậy, việc tuân thủ hiệu lệnh của CSGT được ưu tiên hàng đầu. Người tham gia giao thông cần lưu ý điều này để tránh bị xử phạt vi phạm hành chính.

    Trên đây là toàn bộ thông tin về các quy định pháp luật liên quan đến nội dung Cảnh sát giao thông sẽ được xử lý như thế nào khi không được người tham gia giao thông chấp hành hiệu lệnh của mình. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

    VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

    Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

    1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

    2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

    Xem thêm:  Lộ trình cải cách tiền lương 2024: Khi nào sẽ thực hiện?

    Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

    VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

    Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

    Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

    Email: ccnguyenhue165@gmail.com

    Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

    >>>

    VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

    Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

    1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

    2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

    Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

    VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

    Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

    Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

    Email: ccnguyenhue165@gmail.com

    Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

    >>> Ở ngoại thành Hà Nội có văn phòng công chứng, chứng thực không? Cần công chứng tại ngoại thành Hà Nội cần liên hệ ai?

    >>> Ủy ban nhân dân có công chứng hợp đồng mua bán nhà đất không? Có mất phí khi thực hiện công chứng hợp đồng mua bán nhà đất tại Ủy ban nhân dân không?

    >>> Thủ tục công chứng di chúc cần làm những bước gì? Chuẩn bị những giấy tờ gì để tiến hành thủ tục nhanh chóng.

    >>> Cách tìm đối tác kinh doanh để cùng hợp tác lâu dài, hiệu quả, đáng tin cậy trong nghề luật hiện nay.

    >>> Phân biệt chi tiết nhất hợp đồng vay tiền và hợp đồng tín dụng.

    Đánh giá

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *