Di chúc là ý nguyện của một người muốn chuyển nhượng tài sản cho bạn bè hoặc người thân sau khi qua đời. Di chúc có thể được chứng thực bằng người làm chứng hoặc không có người làm chứng. Vậy theo quy định của pháp luật, trong trường hợp nào cần phải có người làm chứng di chúc?

>>> Xem thêm : Văn phòng công chứng Nguyễn Văn Huyên : Địa chỉ công chứng dịch thuật đa ngôn ngữ uy tín, chuyên nghiệp nhất tại Hà Nội

1. Cần có người làm chứng di chúc trong trường hợp nào?

Theo quy định của Điều 627 trong Bộ luật Dân sự năm 2015, di chúc phải được thể hiện dưới dạng văn bản. Chỉ khi không thể lập di chúc dưới dạng văn bản, thì di chúc mới được phép lập bằng lời nói.

Cần có người làm chứng di chúc trong trường hợp nào?

Ngoài ra, theo quy định của Bộ luật Dân sự năm 2015, việc lập di chúc phải có người làm chứng trong các trường hợp sau:

  1. Người lập di chúc không có khả năng tự viết di chúc do:
    • Hạn chế về sức khỏe: không thể đọc, nghe, ký tên hoặc điểm chỉ một cách đầy đủ.
    • Không biết đọc viết.
  2. Trường hợp tính mạng của người lập di chúc bị đe dọa và không thể lập di chúc dưới dạng văn bản.

>>> Xem thêm : Muốn đi công chứng thứ 7 chủ nhật nên làm ở đâu rẻ và uy tín tại Hà Nội? Phí công chứng giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vào ngày cuối tuần có tăng hơn hay không?

2. Những ai được phép làm chứng di chúc?

Theo quy định trong Điều 632 của Bộ luật Dân sự năm 2015. Theo quy định này, tất cả mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc, trừ những trường hợp sau đây:

2. Những ai được phép làm chứng di chúc?
  1. Người thừa kế theo di chúc của người lập di chúc.
  2. Người thừa kế theo quy định của pháp luật đối với người lập di chúc.
  3. Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan đến nội dung di chúc.
  4. Người chưa đủ tuổi thành niên.
  5. Người mất năng lực hành vi dân sự.
  6. Người gặp khó khăn trong việc nhận thức và làm chủ hành vi của mình.
Xem thêm:  Thừa phát lại là gì? Những điều cần biết về Thừa phát lại?

>>> Xem thêm : Các bước kiểm tra sổ đỏ giả cực đơn giản tiết kiệm chi phí, chỉ trong 1 phút ngay tại nhà dành mà người dân cần biết.

Trên đây là toàn bộ những giải đáp về vấn đề: Người làm chứng di chúc cần phải có trong trường hợp nào? Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm:  Sang tên Sổ đỏ cho con: Nên tặng cho hay để thừa kế?

Xem thêm các tìm kiếm liên quan:

>>> Phí công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất hiện nay là bao nhiêu theo quy định của pháp luật?

>>> Văn phòng công chứng làm việc thứ 7 chủ nhật thủ tục nhanh chi phí rẻ nhất tại Hà Nội.

>>> Phòng công chứng theo quy định của pháp luật được thực hiện những công việc, thủ tục gì?

>>> Quy định về thủ tục công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế đối với tổ chức và cá nhân hưởng di sản.

>>> Mức thu lệ phí toà án là bao nhiêu theo pháp luật Việt Nam hiện nay?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *