Ra khỏi đại lý, xe mới mua chưa có biển số đi trên đường có bị phạt không? Đây là thắc mắc của rất nhiều người sau khi sắm cho mình chiếc xe mới. Câu trả lời sẽ được Văn phòng Công chứng Nguyễn Huệ gửi đến bạn đọc ngay sau đây.

>>> Xem thêm: Sổ đỏ là gì? Cách đọc thông tin trên sổ đỏ đơn giản dễ dàng

1. Xe mới mua chưa có biển số đi trên đường có bị phạt?

Theo khoản 3 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, phương tiện muốn tham gia giao thông trên đường thì phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Do đó, xe mới mua chưa có biển số đi trên đường sẽ bị phạt đồng thời 02 lỗi: Lỗi không có giấy đăng ký xe và lỗi không gắn biển số.

Căn cứ Nghị định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông, người điều khiển phương tiện sẽ bị phạt như sau:

LỗiMức phạt
Ô tôXe máyMáy kéo
Điều 16 Nghị định 100/2019, sửa đổi bởi Nghị định 123/2021Điều 17 Nghị định 100/2019, sửa đổi bởi Nghị định 123/2021Điều 18 Nghị định 100/2019, sửa đổi bởi Nghị định 123/2021
Không có giấy đăng ký xe– Phạt 02 – 03 triệu đồng- Tước Giấy phép lái xe từ 01 – 03 tháng- Bị tịch thu xe– Phạt 800.000 – 01 triệu đồng- Bị tịch thu xe– Phạt 01 – 02 triệu đồng- Tước Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về giao thông từ 01 – 03 tháng- Bị tịch thu xe
Điều khiển xe không gắn biển số– Phạt 02 – 03 triệu đồng- Tước Giấy phép lái xe từ 01 – 03 thángPhạt 800.000 – 01 triệu đồng– Phạt 01 – 02 triệu đồng- Tước Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về giao thông từ 01 – 03 tháng

>>> Xem thêm: Hướng dẫn kiểm tra sổ đỏ giả chi tiết dễ hiểu tránh lừa đảo

2. Xe chưa có biển chính thức phải làm gì để được ra đường?

Nếu chưa có biển số chính thức, xe mới mua từ cửa hàng cần phải làm thủ tục đăng ký xe tạm thời thì mới có thể lưu thông trên đường.

2. Xe chưa có biển chính thức phải làm gì để được ra đường?

Theo khoản 1 Điều 19 Thông tư 24/2023/TT-BCA, xe xuất khẩu, nhập khẩu hoặc sản xuất lắp ráp, lưu hành từ nhà máy đến kho cảng hoặc di chuyển từ kho cảng, nhà máy, đại lý bán xe đến nơi đăng ký xe hoặc về các đại lý, kho lưu trữ khác thuộc diện phải thực hiện thủ tục đăng ký xe tạm thời.

Xem thêm:  Hướng dẫn thủ tục sang tên sổ đỏ nhanh và đơn giản nhất

Hiện nay người mới mua xe có thể dễ dàng thực hiện thủ tục đăng ký xe tạm thời trên Cổng Dịch vụ công Quốc gia hoặc Cổng Dịch vụ công Bộ Công an. Thời hạn giải quyết thủ tục này là 08 giờ làm việc kể từ khi cổng dịch vụ công tiếp nhận đầy đủ hồ sơ hợp lệ (căn cứ khoản 5 Điều 7 Thông tư 24/2023/TT-BCA).

Người dân sẽ được trả kết quả online, sau đó chỉ việc in giấy chứng nhận đăng ký tạm thời và biển số xe tạm thời để sử dụng khi đi đường.

Theo khoản 1 Điều 22 Thông tư 24/2023/TT-BCA, xe mới mua được cấp giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời có giá trị sử dụng trong 15 ngày và được gia hạn 01 lần với thời hạn tối đa 15 ngày.

Lưu ý: Xe đăng ký tạm thời chỉ được phép tham gia giao thông theo thời hạn, tuyến đường và phạm vi hoạt động ghi trong chứng nhận đăng ký xe tạm thời.

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng mua bán nhà cần chuẩn bị những hồ sơ quan trọng gì?

3. Sau khi đăng ký tạm, xe mới mua có được tự do lưu thông?

Mặc dù được phép lưu thông trên đường nhưng theo quy định mới tại Thông tư 24/2023/TT-BCA, phạm vi di chuyển của xe mới mua sau khi làm thủ tục đăng ký tạm có phần hạn chế hơn so với quy định tại Thông tư 58/2020/TT-BCA.

Theo khoản 1 Điều 19 Thông tư 24/2023/TT-BCA, xe mới mua sau khi đăng ký tạm chỉ được phép di chuyển từ kho cảng, nhà máy, đại lý bán xe đến nơi đăng ký xe hoặc về các đại lý, kho lưu trữ khác.

3. Sau khi đăng ký tạm, xe mới mua có được tự do lưu thông?

>>> Xem thêm: Công chứng di chúc là gì? Tại sao cần phải công chứng di chúc?

Nếu đi lại tự do trên đường, người điều khiển xe mới mua chưa gắn biển số chính thức sẽ bị phạt về lỗi đưa phương tiện có Giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời tham gia giao thông quá tuyến đường, phạm vi cho phép.

Xem thêm:  Lệ phí để làm hộ chiếu là bao nhiêu vào năm 2023?

Mức phạt đối với lỗi này được quy định như sau:

– Xe máy: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 02 triệu đồng đối với cá nhân, từ 1,6 đến 04 đồng đối với tổ chức (theo điểm g khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, sửa bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP).

– Ô tô: Phạt tiền từ 14 đến 16 triệu đồng đối với cá nhân, từ 28 đến 32 triệu đồng đối với tổ chức (theo khoản 10 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, sửa bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP).

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Xe mới mua chưa có biển số đi trên đường có bị phạt? Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> 6 trường hợp nào phải đăng ký xe tạm thời để được lưu thông?

>>> Công chứng hợp đồng cho thuê nhà cần hồ sơ gì?

>>> Mức phí công chứng di chúc theo biểu giá được quy định hiện nay

>>> Những câu hỏi thường gặp về thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền

>>> Công chứng văn bản thừa kế và những điều bạn cần lưu ý

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *