Không đeo khẩu trang hiện nay có bị phạt không? Số ca mắc Covid-19 lại tăng trở lại nhưng có không ít người chủ quan không đeo khẩu trang khi ra ngoài. Vậy năm 2023 không đeo khẩu trang người dân có bị phạt không?

>>> Xem thêm: Văn Phòng công chứng Khương Trung địa chỉ đáng tin cậy nhất do khách hàng bình trọn năm 2022

1. Không đeo khẩu trang nơi công cộng có bị phạt không?

Theo quy định hiện hành tại Quyết định số 244/QD-BYT ngày 06/9/2022 Bộ Y tế yêu cầu người dân bắt buộc phải đeo khẩu trang tại nơi công cộng trong trường hợp sau đây:

Không đeo khẩu trang nơi công cộng có bị phạt không?

– Khi có biểu hiện của bệnh viêm đường hô hấp cấp, mắc hoặc nghi mặc Covid-19.

– Khi đến nơi đã công bố mức độ dịch cấp 3 hoặc cấp 4 với tất cả các đối tượng trừ trẻ em dưới 05 tuổi.

Ngoài ra, với một số địa điểm cụ thể, đối tượng cụ thể dưới đây, Bộ Y tế cũng yêu cầu người dân bắt buộc phải đeo khẩu trang:

>>> Xem thêm: Hiện nay các văn phòng công chứng làm việc thứ 7 chủ nhật có thu thêm phụ phí khi tính phí dịch vụ không?

– Tại cơ sở y tế, tại nơi cách ly, nơi mà người đang cách ly ở hoặc đang theo dõi giám sát y tế: Với tất cả mọi người khi đến những địa điểm này trừ người cách ly trong phòng đơn, người bị suy hô hấp, người đang thực hiện thủ thuật, trẻ em dưới 05 tuổi. Riêng nhân viên y tế phải sử dụng các phương tiện phòng hộ cá nhân theo quy định.

– Khi tham gia các phương tiện giao thông công cộng như máy bay, tàu hoả, tàu điện, xe khách, xe bus, taxi…: Trường hợp này áp dụng với cả người lái xe, cả hành khách và phục vụ trên xe.

– Tại chợ, siêu thị, trung tâm thương mại.

– Tại nơi có không gian kín, thông khí kém như quán bar, vũ trường, karaoke, spa, mát xa, phòng tập thể hình, các quán ăn, rạp chiếu phim, nhà hát, nhà thi đấu, trường quay, rạp xiếc: Cả người bán, nhân viên phục vụ, người quản lý…

– Tại nơi tổ chức các sự kiện tập trung đông nguwoif như bảo tàng, thư viện, triển lãm, khu vui chơi, giải trí, lễ cưới, lễ tang, hội chợ, công trình di tích, khu du lịch…

– Tại nơi tiếp nhận hồ sơ, nơi giao dịch.

Ngoài những địa điểm và đối tượng nêu trên, các trường hợp khác được khuyến khích sử dụng khẩu trang tại nơi công cộng nhằm góp phần làm giảm sự lay lan của dịch Covid-19 trong cộng đồng, bảo vệ sức khoẻ của người cao tuổi, người béo phì, người có bệnh lý nền…

2. Có bị phạt không?

>>> Xem thêm: Phí công chứng văn bản chấm dứt hợp đồng ủy quyền trung bình của các văn phòng công chứng quận Đống Đa hiện nay là bao nhiêu?

Xem thêm:  Thi nâng ngạch công chức: Điều kiện, môn thi quy định thế nào?

Mặc dù trước đó đã có đề xuất coi Covid-19 là bệnh lưu hành nhưng theo Bộ Y tế đây vẫn chưa được coi là bệnh lưu hành mà đang trong giai đoạn chuyển tiếp giữa phòng chống đại dịch và quản lý bền vững.

Do đó, khi Covid-19 vẫn thuộc danh sách bệnh truyền nhiễm nhóm A thì theo Quyết định số 2447/QĐ-BYT, những địa điểm và đối tượng nêu trên phải đeo khẩu trang. Nếu không đeo thì vẫn bị xem là vi phạm quy định về phòng, chống dịch.

Không đeo khẩu trang có bị phạt không?

Xử phạt hành chính

Căn cứ điểm a khoản 5 Điều 2 Nghị định 124/2021/ND-CP người nào không đeo khẩu trang, sát khuẩn, giữ khoảng cách, khai báo y tế… để bảo vệ bản thân trước dịch bệnh thì có thể bị phạt từ 01 – 03 triệu đồng.

Chịu trách nhiệm hình sự

Không chỉ bị xử phạt hành chính, trong trường hợp nguy hiểm hơn, làm lây lan dịch bệnh Covid-19 cho người thì có thể phải chịu trách nhiệm hình sự theo Điều 240 Bộ luật Hình Sự. Cụ thể:

– Phạt tiền từ 50 – 200 triệu đồng hoặc bị phạt tù từ 01 – 05 năm: Làm lây lan dịch bệnh cho người thuộc một trong các trường hợp sau đây:

  • Đưa/cho phép đưa động vật, thực vật, sản phẩm động thực vật hoặc vật phẩm khác có khả năng lây truyền Covid-19 cho người ra khỏi vùng có dịch.
  • Đưa/cho phép đưa động vật, thực vật, sản phẩm động thực vật hoặc vật phẩm khác mang mầm bệnh hoặc bị nhiễm bệnh vào lãnh thổ Việt Nam.
  • Hành vi khác làm lây lan dịch Covid-19.

– Phạt tù từ 05 – 10 năm:

  • Khiến Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh hoặc Bộ trưởng Bộ Y tế phải công bố dịch.
  • Làm chết người.

– Phạt tù từ 10 – 12 năm:

  • Khiến Thủ tướng phải công bố dịch.
  • Làm chết 02 người trở lên.

– Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20 – 100 triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ hoặc hành nghề hoặc công việc nhất định từ 01 – 05 năm.

Trên đây là quy định về vấn đề: Năm 2023 không đeo khẩu trang có bị phạt không? Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Xem thêm:  Khi người tham gia giao thông bị CSGT dừng kiểm tra CSGT có phải chào không?

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm các tìm kiếm liên quan:

>>>

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm các tìm kiếm liên quan:

>>> Phòng công chứng được thực hiện những công việc nào theo quy định của pháp luật hiện nay.

>>> So sánh dịch vụ công chứng giữa văn phòng công chứng và công chứng tại cơ quan nhà nước thẩm quyền

>>> Dịch vụ làm sổ đỏ trọn gói tại trung tâm thành phố Hà Nội văn phòng nào làm nhanh, uy tín, chất lượng nhất?

>>> Thủ tục công chứng di chúc làm có mất nhiều thời gian không? Làm tại văn phòng công chứng sẽ mất khoảng bao nhiêu y?

>>> Quảng cáo sai sự thật bị xử lý như thế nào?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *