Trước mỗi kỳ nghỉ lễ, nhiều người lao động thường tỏ ra băn khoăn mà đặt câu hỏi: “Khi nghỉ ốm dài ngày, liệu có quyền hưởng lương ngày lễ không?”. Sau đây hãy cùng chúng tôi giải đáp thông qua bài viết dưới đây

1. Nghỉ ốm dài ngày có được quyền hưởng lương ngày lễ hay không?

Dựa vào Điều 26 của Luật Bảo hiểm xã hội, chế độ nghỉ ốm đau dài ngày áp dụng cho người lao động mắc bệnh thuộc danh mục cần điều trị dài ngày theo quy định của Bộ Y tế.

Thời gian nghỉ ốm dài ngày được quy định như sau:

  • Tối đa 180 ngày, bao gồm cả các ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết và ngày nghỉ hằng tuần.
  • Hết thời hạn 180 ngày hưởng chế độ ốm đau mà vẫn cẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

Ví dụ, nếu người lao động như chị A đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong 3 tháng, và mắc bệnh thuộc danh mục cần điều trị dài ngày, sau khi hưởng hết thời gian 180 ngày nhưng vẫn cần điều trị, chị A sẽ được nghỉ ốm đau với mức trợ cấp thấp hơn, nhưng thời gian hưởng không vượt quá 3 tháng.

Theo quy định trên, thời gian nghỉ ốm dài ngày bao gồm cả các ngày lễ, nghỉ Tết và ngày nghỉ hằng tuần. Vậy người lao động nghỉ ốm dài ngày vẫn có quyền hưởng lương ngày lễ, nghỉ Tết và ngày nghỉ hằng tuần.

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng làm việc thứ 7 chủ nhật uy tín tại Hà Nội

1. Nghỉ ốm dài ngày có được quyền hưởng lương ngày lễ hay không?

2. Người lao động có được hưởng lương ngày lễ khi nghỉ ốm dài ngày không?

Dựa vào quy định của Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, thời gian nghỉ ốm dài ngày tính cả ngày nghỉ lễ, Tết và ngày nghỉ hằng tuần. Điều này có nghĩa là người lao động ốm dài ngày trong những ngày lễ sẽ được thanh toán tiền chế độ ốm đau đầy đủ theo tháng bởi cơ quan bảo hiểm xã hội.

Tuy nhiên, theo quy định của Điều 168, Khoản 2 trong Bộ Luật Lao động năm 2019, trong thời gian người lao động nghỉ việc và hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, người sử dụng lao động không có trách nhiệm trả lương cho người lao động, trừ khi có thỏa thuận khác. Điều này có nghĩa là nếu không có thỏa thuận trước về việc trả lương ngày lễ khi người lao động nghỉ ốm, thì người lao động có thể không được trả lương ngày lễ.

Xem thêm:  Dịch vụ công là gì? Các loại dịch vụ công ở Việt Nam

Tuy nhiên, nếu hai bên đã thỏa thuận trước về việc trả lương ngày lễ khi người lao động nghỉ ốm, thì trường hợp này sẽ được xem xét và trả lương ngày lễ theo thỏa thuận đã được đặt ra trong hợp đồng lao động.

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng giấy ủy quyền và những hồ sơ cần chuẩn bị theo luật mới nhất 2023

2. Người lao động có được hưởng lương ngày lễ khi nghỉ ốm dài ngày không?

3. Có được hưởng phép năm khi nghỉ ốm dài ngày không?

Theo Điều 65 Nghị định 145/2020/NĐ-CP, người lao động nghỉ ốm dài ngày nhưng thời gian chưa vượt quá 02 tháng thì vẫn được tính hưởng phép năm như những người lao động khác.

Cụ thể Điều này ghi nhận các khoảng thời gian được coi là thời gian làm việc để tính ngày phép của người lao động như sau:

(1) Thời gian học nghề, tập nghề mà sau khi kết thúc vẫn làm việc cho người sử dụng lao động.

(2) Thời gian thử việc mà sau khi kết thúc vẫn tiếp tục làm việc cho người sử dụng lao động.

(3) Thời gian nghỉ việc riêng có hưởng lương: Nghỉ kết hôn; con kết hôn; cha, mẹ, vợ/chồng, con chết.

(4) Thời gian nghỉ việc không hưởng lương cộng dồn không quá 01 tháng/năm mà được người sử dụng lao động đồng ý.

(5) Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cộng dồn không quá 6 tháng/năm.

(6) Thời gian nghỉ do ốm đau cộng dồn không quá 02 tháng/năm.

(7) Thời gian nghỉ thai sản.

(8) Thời gian thực hiện nhiệm vụ của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở được tính là thời gian làm việc.

(9) Thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động.

(10) Thời gian bị tạm đình chỉ công việc nhưng sau đó được kết luận là không vi phạm hoặc không bị xử lý kỷ luật.

>>> Xem thêm: Hướng dẫn cách tự kiểm tra sổ đỏ thật giả tại nhà

Trên đây là câu trả lời cho vấn đề: ”Quyền hưởng lương ngày lễ trong trường hợp nghỉ ốm dài theo quy định của pháp luật Việt Nam”. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Xe mới mua chưa có biển số đi trên đường có bị phạt?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm

>>> Người lao động nghỉ ốm BHXH trả bao nhiêu phần trăm?

>>> Hợp đồng cho thuê nhà có cần công chứng, chứng thực không? Phí công chứng hợp đồng cho thuê nhà mới nhất 2023

>>> Các trình tự, thủ tục công chứng thừa kế di sản và những điều cần lưu ý

>>> Dịch vụ sang tên sổ đỏ nhanh và uy tín tại Hà Nội. Cách xử lý khi bị từ chối cấp sổ đỏ

>>> Cộng tác viên là gì? Danh sách nghề cộng tác viên đang được nhiều người quan tâm nhất hiện nay

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *