Các sản phẩm, đặc biệt là thực phẩm và lương thực, thường có thời hạn sử dụng định rõ. Tuy nhiên, việc vi phạm thời hạn sử dụng của sản phẩm vẫn diễn ra phổ biến ở nước ta. Hiện tại, theo quy định, việc bán hàng quá hạn sử dụng có bị phạt không?

>>> Xem thêm: Hợp đồng cho thuê nhà có cần phải công chứng, chứng thực không?

1. Bán hàng đã hết hạn sử dụng là gì?

Theo khoản 11 Điều 3 của Nghị định 43/2017/NĐ-CP, “hạn sử dụng” hoặc “hạn dùng” là mốc thời gian xác định cho hàng hóa hoặc một lô hàng hóa, sau thời gian này, hàng hóa không còn đảm bảo đủ các đặc tính chất lượng mà nó cần phải có.

Hạn dùng của hàng hóa có thể được thể hiện bằng một khoảng thời gian tính từ ngày sản xuất đến ngày hết hạn hoặc thể hiện bằng ngày, tháng, năm hết hạn. Trong trường hợp hạn dùng chỉ được thể hiện bằng tháng và năm, thì hạn dùng được tính đến ngày cuối cùng của tháng hết hạn.

1. Bán hàng đã hết hạn sử dụng là gì?

Dựa trên quy định này, “bán hàng hết hạn sử dụng là việc bán các sản phẩm hoặc hàng hóa mà thời gian sử dụng đã vượt quá hạn sử dụng được ghi trên bao bì của chúng.

2. Có phạt khi bán hàng đã quá hạn sử dụng không?

>>> Xem thêm: Bạn cần tìm văn phòng công chứng làm việc thứ 7 chủ nhật uy tín và tận tâm?

Tại khoản 4 Điều 8 Luật Chất lượng sản phẩm hàng hóa 2007 nêu rõ:

“Điều 8. Những hành vi bị nghiêm cấm

4. Xuất khẩu, nhập khẩu, mua bán hàng hóa, trao đổi, tiếp thị sản phẩm, hàng hóa đã hết hạn sử dụng.

….”

Việc sử dụng sản phẩm hoặc hàng hóa đã hết hạn sử dụng có thể gây nguy hiểm trực tiếp đến sức khỏe của người tiêu dùng và thậm chí có thể đe dọa tính mạng của họ. Vì vậy, việc kinh doanh và buôn bán hàng hóa hết hạn sử dụng phải bị xử phạt nặng.

Theo Điều 17 của Nghị định 98/2020/NĐ-CP, mức xử phạt cho việc này sẽ tùy thuộc vào giá trị của hàng hóa vi phạm và được quy định như sau:

  • Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 – 500.000 đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị dưới 01 triệu đồng.
  • Phạt tiền từ 500.000 – 01 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 01 – dưới 03 triệu đồng.
  • Phạt tiền từ 01 – 03 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 03 – dưới 05 triệu đồng.
  • Phạt tiền từ 03 – 05 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 05 – dưới 10 triệu đồng.
  • Phạt tiền từ 05 – 07 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 10 – dưới 20 triệu đồng.
  • Phạt tiền từ 07 – 10 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 20 – đến dưới 30 triệu đồng.
  • Phạt tiền từ 10 – 15 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 30 – dưới 40 triệu đồng.
  • Phạt tiền từ 15 – 20 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 40 – dưới 50 triệu đồng.
  • Phạt tiền từ 20 – 30 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 50 – dưới 70 triệu đồng.
  • Phạt tiền từ 30 – 40 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 50 – dưới 100 triệu đồng.
  • Phạt tiền từ 40 – 50 triệu đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ 100 triệu đồng trở lên.
Xem thêm:  Thi nâng ngạch công chức: Điều kiện, môn thi quy định thế nào?

Ngoài việc áp dụng mức xử phạt, theo khoản 12 của Điều 17 trong Nghị định 98/2020/NĐ-CP, người sản xuất hoặc nhập khẩu sản phẩm, hàng hóa vi phạm có thể bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả, bao gồm buộc tiêu hủy tang vật vi phạm gây hại cho sức khỏe con người, vật nuôi, cây trồng và môi trường, cũng như buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được từ việc thực hiện hành vi vi phạm.

3. Cách xử lý sản phẩm hết “hạn sử dụng” một cách đúng luật là gì?

Khi hàng hóa đã hết hạn sử dụng, các doanh nghiệp cần tuân thủ quy trình sau đây để thực hiện việc hủy hàng đó, theo quy định của Thông tư 96/2015/TT-BTC:

>>> Xem thêm: Chi phí cấp sổ đỏ lần đầu tại Hà Nội – Quy trình và hồ sơ cần chuẩn bị

  1. Đề nghị hủy số lượng hàng tồn kho đã hết hạn sử dụng, bao gồm thông tin về số lượng, tên hàng, ngày nhập kho, và ngày hết hạn sử dụng của từng mặt hàng.
  2. Lập một biên bản kiểm tra hàng tồn kho đã hết hạn sử dụng để xác nhận tình trạng của các sản phẩm đó.
  3. Lãnh đạo Công ty cần ra quyết định cho phép hủy hàng tồn kho đã hết hạn sử dụng.
  4. Lập một biên bản hủy hàng tồn kho, trong đó phải có chữ ký của những người chứng kiến và của lãnh đạo Công ty.

3. Cách xử lý sản phẩm hết "hạn sử dụng" một cách đúng luật là gì?

Bằng cách này, doanh nghiệp đảm bảo tuân thủ quy định về việc xử lý hàng hóa hết hạn sử dụng một cách đúng luật và an toàn.

Trên đây là toàn bộ thông tin về các quy định pháp luật liên quan đến “Bán hàng quá hạn sử dụng bị phạt như thế nào?”. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Dịch thuật công chứng lấy ngay tại Hà Nội

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Trách nhiệm của sàn giao dịch thương mại điện tử đối với xâm phạm SHTT

>>> Công chứng là gì? Những văn phòng công chứng có đội ngũ nhân viên chuyên nghiệp và tận tâm tại Hà Nội

>>> Thủ tục và trình tự công chứng văn bản thừa kế cập nhật mới nhất 2023

>>> Hướng dẫn kiểm tra sổ đỏ giả dễ dàng ngay tại nhà. Những điều cần lưu ý về sổ đỏ và sổ hồng để tránh bị chiếm đoạt tài sản

>>> Thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền mua bán nhà đất và những giấy tờ cần chuẩn bị để làm hồ sơ

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *